Daga Aliyu Gerengi, Gombe. Burtaniya ta amince da miƙa ikon gudanawar tsibirin Chagos, dake tekun Indiya zuwa ƙasar Mauritius. An ƙulla yarjejeniyar mai cike da tarihi bayan shafe shekaru ana tattaunawa kan batun, inda a yau kuma Fira Ministan Birtaniya da Takwaransa na Mauritius suka fitar da sanarwar haɗin gwuiwa kan batun. A ƙarƙashin yarjejeniyar …
Read More »Government
Ghana: Matasa Sun Sake Fita Zanga-zanga
Daga Jazuli Zakari Panshekara. Ƙungiyoyin matasa a ƙasar Ghana sun hau kan titunan biranen ƙasar, domin yin zanga-zangar neman a sakar masu ‘yan uwan su kimanin 50, da wata kotu ta bai wa ƴan sanda damar tsare su a makon da ya gabata. Wata zanga-zangar kwana uku ta nuna ƙin amince wa da haƙar ma’adanai a …
Read More »Inganta Sashen Kula Da Satar Ma’adanai Na NSCDC Yafi Ƙirƙiro Sabuwar Hukuma – Gana Muhammad
Daga Muhammad Yusif Dambo, Abuja. Tsohon Shugaban Hukumar tsaron Al’umma ta Civil Defence, Abdullahi Gana Muhammad, ya shawarci Majalisar Dattawan Najeriya ta samar da tsarin da zai inganta sashen yaƙi da matsalar Gonaki da Makiyaya na Civil Defence domin ya haɗa aikin gaba-ɗaya, maimakon ƙudirin samar da wata sabuwar hukumar yaƙi da satar Ma’adanai. Gana Muhammad na wannan tsokaci ne …
Read More »Shugaba Tinubu Zai Tafi Ingila Domin Fara Hutunsa Na Shekara
Daga Jazuli Zakari Panshekara. Shugaban Najeriya Bola Ahmed Tinubu, zai tafi ƙasar Ingila domin hutun mako biyu, wanda yana cikin hutunsa na shekara. Mai bawa Tinubu shawara kan harkokin yaɗa labarai da tsare-tsare, Bayo Onanuga ne ya sanar da hakan ta cikin wata sanarwa da ya fitar a yau Laraba. Ya ce shugaban zai yi amfani …
Read More »‘Yancin Kai: Jawabin Shugaba Tinubu Tamkar Tsokanar Talakawan Najeriya Ne – UDHR
Daga Bashir Gasau. Ƙungiyar kare haƙƙin ɗan adama ta Declaration of Human Right (UDHR) dake jihar Kano, ta bayyana jawabin Shugaban Najeriya Bola Tinubu na jiya Talata, a matsayin wani salo na tsokanar Talakawan ƙasar. Babban Daraktan ƙungiyar Kwamared Umar Sani Galadanci ne ya bayyana hakan ta cikin wata sanarwa da ya aiko …
Read More »Tuƙin Gangancin Shugabanni Ne Ya Jefa Najeriya Cikin Mawuyacin Hali – Wazirin Hausawan Afirka
Daga Bashir Gasau. Mai Girma Wazirin Hausawan Afirka, Ambasada Dakta Usman Abubakar Saraki, ya bayyana tuƙin gangancin da Shugabannin Najeriya suke yi wa ƙasar, a matsayin dalilin faɗawar ta cikin mawuyacin hali. Ambasada Saraki ya bayyana hakan ne ta cikin wata sanarwa da ya aiko wa jaridar GTR Hausa, albarkacin cikar …
Read More »Budaddiyar Wasika Ga Gwamnatin Najeriya (An Bar Jaki Ana Dukan Taiki Akan Lafiya)
Daga Bashir Gasau. Assalamu alaikum warahmatullah wabarakatuhu. Cikin girmamawa gareku shuwagabanni da Jami’o’in lafiyar na kasa ta Najeriya baki daya. Na ɗauki alkalami na ne domin nayi kira gareku akan wani ganganci da kantafi da rayukan al’umma da naga hukumar haraji ta Najeriya tayi a wani asibiti mai zaman kansa a birnin …
Read More »‘Yancin Kai: Gina Najeriya Nauyi Ne Akan Kowanne Ɗan Ƙasa – Chidari
Daga Bashir Gasau. Wakilin Al’ummar Dambatta da Makoda a Majalisar Wakilan Najeriya, Rt. Honarabul Injiniya Hamisu Ibrahim Chidari, ya bayyana batun gina Najeriya a matsayin abinda ya ke wuyan kowanne ɗan ƙasar ba iya shugabanni ba. Chidari na wannan bayani ne ta cikin saƙon taya murna ga al’ummar Najeriya, dangane da zagayowar …
Read More »Mun Shirya Wasan Dambe Domin Murnar Samun ‘Yancin Kai – Kwamared Murtala Gamji
Daga Muhammad Yusif Dambo,Abuja. Shugaban ƙungiyar Dattawan Matasan arewacin Najeriya, Kwamared Murtala Garba (Gamji), ya fara zagayen murnar ranar samun ƴancin kai, wanda ya kasance karo na 64. Gamji, wanda shine tsohon Shugaban Majalisar Matasa ta ƙasa wato (NYCN), ya fara zagayen ne da shirya wasan damben gargajiya ga ɗaukacin Matasan Arewacin Najeriya, domin murnar zagayowar ranar samun Yancin …
Read More »Zamu Tsunduma Yajin Aikin Gargaɗi A Ranar 1 Ga Oktoba – Ƙungiyar Ma’aikatan Lafiya
Daga Ibrahim Aminu Rimin Kebe. Ƙungiyar Ma’aikatan Lafiyar dake aiki da Gwamnatin jihar Kano, sun bayyana aniyar su na tsunduma yajin aikin gargaɗi a ranar 1 ga watan Oktoba me kamawa. Sakataren ƙungiyar na jihar Kano Dakta Anas Idris Shanono, ne ya sanar da hakan a yayin wani taron manema labarai, inda ya ce matakin ya zama …
Read More »