Daga Bashir Gasau. Rundunar ‘Yan Sandan jihar Borno ta gudanar da taron wayar da kai, dama bada tallafin Magani kyauta a Barikin Mashimami dake jihar. Kakakin rundunar na jihar Borno ASP Nahum Kenneth Daso ne ya sanar da hakan, ta cikin wata sanarwa da ya aiko wa jaridar GTR Hausa, inda ya …
Read More »Health
Adamawa: Karyewar Gadar Numan Ta Jefa Rayuwar Matafiya Cikin Mawuyacin Hali
Daga Muhammad Kwairi Waziri. Cincirindon Matafiya sun buƙaci Gwamnatin Tarayyar Najeriya dama ta Jihar Adamawa su kawo musu ɗauki, a sakamakon yadda Karyewar Gadar Numan ta jefa rayuwar su cikin mawuyacin hali. Matafiyan sun shaidawa jaridar GTR Hausa cewa suna cikin wani hali na rashin sanin inda suka dosa, duba da yadda suka wuni kuma suka kwana a …
Read More »Cutar Kwalara Ta Kashe Mutum Bakwai A Kano
Daga Bello Usman. Ana ci-gaba da zaman makoki da alhinin rasuwar mutum bakwai waɗanda suka rasu, a sakamakon cutar kwalara da suka kamu da ita bayan sun sha ruwan wata rijiya a wani ƙauye. Bayanai na cewa lamarin ya auku ne sanadiyyar gurɓacewar ruwa sakamakon ambaliyar ruwa daga wani kudiddifi da ke …
Read More »Gwamnatin Kano Ta Tallafawa Masu Lalurar Laka Da Kayan Kula Da Lafiyarsu
Daga Rabi’u Usman, Kano. Sama da kayan Naira Milyan Bakwai Gwamnatin jihar kano ta bawa ƙungiyar masu lalurar Laka, domin su ci-gaba da kula da lafiyar su albarkacin ranar masu larurar laka ta duniya dake tafe. Kwamishiniyar ma’aikatar Mata, ƙananan yara da masu buƙata ta musamman, Hajiya Aisha Lawan Saji Rano ce ta …
Read More »‘Yancin Kai: Jawabin Shugaba Tinubu Tamkar Tsokanar Talakawan Najeriya Ne – UDHR
Daga Bashir Gasau. Ƙungiyar kare haƙƙin ɗan adama ta Declaration of Human Right (UDHR) dake jihar Kano, ta bayyana jawabin Shugaban Najeriya Bola Tinubu na jiya Talata, a matsayin wani salo na tsokanar Talakawan ƙasar. Babban Daraktan ƙungiyar Kwamared Umar Sani Galadanci ne ya bayyana hakan ta cikin wata sanarwa da ya aiko …
Read More »‘Yancin Kai: Gwamnan Kano Ya Ɗauki Nauyin Kula Da Rayuwar Marayu 95
Daga Bello Usman. A ƙoƙarin sa na nuna halin Karamci da tausayi, Gwamnan Jihar Kano, Injiniya Abba Kabir Yusuf, ya ɗauki nauyin kula da rayuwar marayu 95 da ke jihar. Gwamnan ya bayyana hakan ne yayin wata liyafar cin abinci tare da yaran, waɗanda suke zaune a gidan marayu na jihar …
Read More »Budaddiyar Wasika Ga Gwamnatin Najeriya (An Bar Jaki Ana Dukan Taiki Akan Lafiya)
Daga Bashir Gasau. Assalamu alaikum warahmatullah wabarakatuhu. Cikin girmamawa gareku shuwagabanni da Jami’o’in lafiyar na kasa ta Najeriya baki daya. Na ɗauki alkalami na ne domin nayi kira gareku akan wani ganganci da kantafi da rayukan al’umma da naga hukumar haraji ta Najeriya tayi a wani asibiti mai zaman kansa a birnin …
Read More »Raguwar Ungulu Ya Janyo Mutuwar Mutum 500,000 A Indiya
Daga Bello Usman. Wani bincike da aka wallafa a wata mujallar ƙasar Amurka ya gano cewa, ƙoƙarin rage Ungulu a ƙasar India ya janyo mutuwar kusan mutum 500,000 a cikin shekara biyar. Binciken ya ce ana kallo Ungulu a matsayin masu tsaftar muhalli saboda rawar da suke taka wa, wajen cire dabbobin da …
Read More »Zamu Tsunduma Yajin Aikin Gargaɗi A Ranar 1 Ga Oktoba – Ƙungiyar Ma’aikatan Lafiya
Daga Ibrahim Aminu Rimin Kebe. Ƙungiyar Ma’aikatan Lafiyar dake aiki da Gwamnatin jihar Kano, sun bayyana aniyar su na tsunduma yajin aikin gargaɗi a ranar 1 ga watan Oktoba me kamawa. Sakataren ƙungiyar na jihar Kano Dakta Anas Idris Shanono, ne ya sanar da hakan a yayin wani taron manema labarai, inda ya ce matakin ya zama …
Read More »Gwamnatin Bauchi Ta Ƙaddamar Da Aikin Tsaftar Muhalli A Ƙananan Hukumomin Jihar
Daga Bashir Gasau. Kwamishinan Ma’aikatar Gidaje da Muhalli na jihar Bauchi, Rt. Honarabul Ɗanlami Ahmed Kawule (Barden Arewan Bauchi), ya ƙaddamar da aikin tsaftar Muhalli a ƙananan Hukumomin Jihar Ashirin. Barden Arewan Bauchi ya ƙaddamar da aikin ne a Unguwar Kobi, bisa cikakken goyon bayan Gwamnan Jihar Bauchi Sanata Bala Abdulkadir Muhammad, …
Read More »